ใครรักซีรี่ย์ 3 ยกมือขึ้น

เล่าประสบการณ์การขับ การดูแล และการซ่อมบำรุง รถ Bmw ของคุณ
ciansiwat

ใครรักซีรี่ย์ 3 ยกมือขึ้น

Postby ciansiwat » Fri Sep 16, 2016 6:58 pm

วันนี้อยากจะขอพูดถึงรถที่เรียกได้ว่าสร้างยอดขายให้กับ BMW ได้เป็นกอบเป็นกำหรือจะพูดว่ารถรุ่นนี้คือรุ่นที่ขายดีที่สุดของ BMW เลยก็ว่าได้ รถรุ่นนี้จะเป็นรุ่นไหนไปไม่ได้นอกจาก BMW 3 Series จากค่ายใบพัดสีฟ้า หรือที่คนไทยเรียกกันอย่างติดปากและชินหูว่า BMW ซีรี่ย์ 3 นั่นเอง

BMW ซีรี่ย์ 3 นั้นคือรถที่ BMW ส่งมาทำตลาดในระดับ C-Segment หรือถ้าจะพูดให้มองเห็นภาพกันชัดขึ้น ซีรี่ย์ 3 จาก BMW นั้นคือคู่ชกและคู่ปรับตลอดการของ C-Class จากค่ายดาวสามแฉก Mercedez-Benz และ Audi A4 จากค่าย4ห่วง ซึ่งทั้ง 2 ค่ายคู่แข่งก็มาจากบ้านเกิดเดียวกันประเทศ เยอรมันนี นั่นเอง

วันนี้เราก็เลยอยากจะนำเสนอถึงการกำเนิดและพาไปดูการวิวัฒนาการของพระเอกจาก BMW อย่างเจ้าซีรี่ย์ 3 กันว่ารูปลักษณ์หน้าตาเป็นมายังไง มีการพัฒนา วิวัฒนาการ แปลงร่าง กันไปแค่ไหนตั้งแต่ Generation แรกจนถึงปัจจุบัน จะเหมือนกับการวิวัฒนาการของ Pokemon มั้ย? แฮร่! :lol: ไปดูกันเลยยย

Image

ใช่ครับสำหรับ BMW 3 Series หรือเจ้าซีรี่ย์ 3 นั้นได้เริ่มต้นประวัติศาสตร์ไว้กับรุ่นซีรี่ย์ 3 รหัส E21 ในปี 1975 และเพิ่งจะฉลองครบรอบ 50 ปีสำหรับการทำตลาด BMW ซีรี่ย์ 3 ไปเมื่อปีที่แล้วนี้นี่เองซึ่งรุ่นปัจจุบันที่ทำตลาดอยู่ตอนนี้ก็คือรุ่น BMW ซีรี่ย์ 3 รหัส F30

สำหรับใครที่อยากจะทราบว่าแต่ละรุ่นใช้รหัสตัวถังหรือเรียกว่าอะไรกันบ้างก็สามารถดูได้จากภาพสวยๆ อาร์ตๆข้างล่างนี่ได้เลยนะครับ

Image

สรุปได้ดังนี้;
1. BMW E21 1975-1981 = 6 ปี
2. BMW E30 1982-1991 = 9 ปี
3. BMW E36 1991-1998 = 7 ปี
4. BMW E46 1998-2006 = 8 ปี
5. BMW E90 2005-2011 = 6 ปี
6. BMW F30 2012-Now = ?

และสำหรับแชมป์เปี้ยนของซีรีย์ 3 ที่ทำการตลาดนานที่สุดก็ได้แก่คลาสสิคตลอดการอย่าง BMW E30 นั่นเองครับผม ทำการตลาดนานถึง 9 ปีด้วยกัน ตามมาติดๆกับ BMW E46 ที่ทำการตลาด 8 ปี ซึ่งเราต้องขอบอกว่าตัวเลขอ้างอิงนี้คือตัวเลขอ้างอิงของตลาดต่างประเทศนะครับ เพราะว่าบางท่านอาจจะสงสัยว่า เห้ย E36 ตัวปีสุดท้ายมัน 1999 ไม่ใช่เหรอและ E46 ก็เริ่มปี 1999 นะไม่ใช่ 1998 หรือ E90 ที่เห็นเก่าสุดก็ 2006 นะ? แต่ต้องขอบอกว่าอย่าลืมครับว่าประเทศไทยของเรานั้นเป็นประเทศที่ระมัดระวังตัวมากๆครับ คือจะต้องให้สินค้านั้นๆที่จะเอาเข้ามาขายในบ้านเรานั้นได้มีการทดลองใช้ที่อื่นก่อนจนมั่นใจว่าไม่มีอันตรายใดใดจะมาทำร้ายประชาชนของเรา เราถึงจะได้ใช้สินค้าที่ออกใหม่กัน เช่น Iphone ที่กว่าบ้านเราจะได้ใช้กัน ประเทศอื่นเค้าเลิกเห่อกันไปแล้ว (รักหลอกจึงหยอกเล่นนะครับ อิอิ) กลับมาเรื่องซีรี่ย 3 กันต่อฮ่าๆๆ ดังนั้นเราต้องทดเวลาให้เค้าเฉลี่ย 1 ปีครับสำหรับรุ่นก่อนๆ แต่สำหรับรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ดีขึ้นแล้วครับ

Image

Image

Image

ประเด็นต่อมาก็น่าจะเป็นประเด็นที่ว่าแล้วเจ้าสุดหล่ออย่าง BMWซีรี่ย 3 F30 นั้นจะทำตลาดกี่ปี ทางSiambimmer คงจะตอบได้ว่าจากข่าวสารที่เชื่อถือได้ เราคาดกันว่ารุ่นนี้ก็คงจะทำตลาดกัน 6 ปีเท่ากับ E90 ซึ่งหมายความว่าเราทุกคนจะได้เห็น BMW Series 3 Model Change เป็นรหัส G ค่อนข้างแน่นอนแล้วภายในปี 2018 ซึ่งก็เป็นขนบธรรมเนียมปกติที่จะคลอดมาตามๆรุ่นพี่อย่าง ซีรี่ย์ 7 G11 และที่กำลังจะเปิดตัวที่ Paris Motor Show ในเดือนหน้านี้อย่าง BMW ซีรี่ย 5 G30 นั่นเองครับผม

Image

ลายพรางมาซะลายตาขนาดนี้อันนี้ก็ต้องมโนกันเอาเองนะครับว่าหน้าตาของ All New ซีรี่ย์ 3 จะเป็นยังไงจะโดนใจชาว Bimmer กันแค่ไหนเดี๋ยวก็คงจะได้รู้กันอีกไม่นานนี้ละครับ

สำหรับใครที่อยากจะอ่านบทความ ข้อมูลอัพเดตล่าสุดและเรื่องราวจากชาว Bimmer ด้วยกันเองก็อย่าลืมสมัครสมาชิกกัน และเข้ามาพูดคุย ถามตอบแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ที่นี่เลยนะครับ http://www.siambimmer.com :D

Jimmer

Re: ใครรักซีรี่ย์ 3 ยกมือขึ้น

Postby Jimmer » Mon Sep 19, 2016 1:34 pm

ผมรักเจ้า ซีรีย์ 3 ครับ แต่แอบเซ็งตัว f30 ที่ช่วงล่างนุ่มนิ่มไปหน่อย ลดความเป็น bmw ลงไปเซ็งเลย

ciansiwat

Postby ciansiwat » Tue Sep 20, 2016 8:38 pm

เข้าใจว่า BMW อยากจะตอบโจทย์ตลาดMassมากขึ้นนะครับสำหรับF30 แต่ก็อาจจะทำให้แฟนๆที่ชอบฟิลลิ่งเดิมอาจจะแอบเซงกันไปบ้างครับ แบบนี้ต้องจัดสปริง&โช้คแต่งสักชุดครับผม :)

Boneshiro

Postby Boneshiro » Mon Feb 27, 2017 9:01 am

เยี่ยม

Return to “คลังกระทู้ความรู้ และ รีวิว”